

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

DIAMOND TRUST BANK TANZANIA PLC

Kutoka katika hesabu za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia 31 Disemba 2023

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2023 (Kiasi kwa shilingi milioni)		
	Mwaka 2023	Mwaka 2022
MALI		
Fedha taslimu na salio Benki kuu ya Tanzania	192,354	213,831
Salio katika benki nyingine na taasisi za fedha	136,683	131,250
Uwekezaji katika amana za serikali	334,520	266,377
Uwekezaji katika amana za serikali zinazouzwa	54,463	96,910
Mikopo halisi iliyopo	959,655	865,223
Mali zisizohamishika, mitambo na vifaa	31,822	30,094
Uhalali wa kutumia mali	22,012	22,780
Mali zisizohamishika mengineyo	2,907	3,007
Tengo la kodi la mbele	28,394	15,384
Mali nyingine	26,128	17,724
JUMLA YA MALI	1,788,938	1,662,580
DHIMA		
Amana za wateja	1,495,214	1,335,145
Amana za benki nyingine na taasisi za fedha	2,899	50,045
Mikopo ya muda mrefu	3,943	7,203
Dhima nyingine	17,648	10,978
Dhima zilizokodishwa	19,087	20,141
Limbiko la kodi na gharama zitakazolipwa	2,441	446
JUMLA YA DHIMA	1,541,232	1,423,958
MALI ZA WANAHISA		
Mtaji wa hisa ulioliipwa	2,520	2,520
Akiba ya mtaji	45,935	45,935
Akaunti nyingine za mtaji	3,013	3,122
Tengo la uthibiti la mtaji	-	-
Mapato yaliyobakizwa	193,109	175,527
Tengo la thamani ya amana za serikali	3,129	11,518
JUMLA YA MALI ZA WANAHISA	247,706	238,622
JUMLA YA DHIMA NA MALI ZA WANAHISA	1,788,938	1,662,580
BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA		
Uwiano wa jumla ya akiba na jumla ya mali halisi	11.8%	12.9%
Uwiano wa mikopo chechefe na jumla ya mikopo ghafi	7.6%	6.1%
Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana	67.8%	65.3%
Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi	53.6%	52.0%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA (Kiasi kwa shilingi milioni)		
	Mwaka 2023	Mwaka 2022
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:		
Mapato/(Hasara) halisi	27,084	26,095
Marekebisho kwa Ajili ya:		
Hasara katika mali za kudumu, mitambo na vifaa	6,782	6,171
Hasara katika magari na matawi yanayotembea	56	123
Hasara katika uhalali wa kutumia mali	2,658	2,908
Hasara katika mali za kudumu, nyengine	1,065	669
Faida/hasara kwenye mauzo ya mali	197	74
Punguzo/ongezeko la tengu katika mikopo	31,115	26,636
Punguzo/ongezeko la tengu nje ya waraka mizania	55	308
Punguzo/ongezeko la tengu katika kadi za mikopo	134	142
Mapato ya riba	(133,835)	(113,077)
Kamisheni ya uwakala wa bima	(534)	(627)
Gharama za riba	40,592	31,894
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji kabla ya mabadiliko ya uendeshaji wa mali na dhima	(24,631)	(18,684)
Mabadiliko ya uendeshaji wa mali na dhima		
Mahitaji ya hifadhi ya kisheria	(6,743)	(13,863)
Badiliko halisi katika amana za serikali	(31,202)	(55,122)
Badiliko halisi katika mikopo	(121,812)	(131,132)
Mabadiliko halisi katika mali nyingine	(8,404)	1,792
Mabadiliko halisi katika amana ya banki	(47,146)	35,069
Mabadiliko halisi katika amana za wateja	155,497	194,543
Mabadiliko halisi katika dhima nyingine	6,670	(1,063)
Ulipaji wa riba ya madeni ya muda mrefu	(570)	(492)
Malipo ya riba ya dhima zilizokodishwa	(410)	(357)
	(78,751)	10,691
Riba zilizopokelewa kutokana na Mikopo ya wateja na banki	88,728	77,593
Riba zilizopokelewa kutokana na Amana za Serikali	35,247	33,582
kamisheni zilizopokelewa kutokana na bima	534	627
Riba zilizolipwa kutokana na Amana	(35,517)	(28,318)
Kodi iliyolipwa	(17,032)	(12,019)
Fedha Halisi zilizotolewa kwa shughuli za uendeshaji	(6,791)	82,156
Fedha zilizotumika kwa Shughuli za Uwekezaji		
Ununuzi wa mali za kudumu, mitambo na vifaa	(8,823)	(7,074)
Ununuzi wa magari na matawi yanayotembea	-	-
Ununuzi wa mali za kudumu, nyengine	(965)	(2,315)
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu, mitambo na vifaa	80	44
Fedha halisi zinazotumika kwa shughuli za uwekezaji	(9,708)	(9,345)
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:		
Ulipaji wa kanzio wa madeni ya muda mrefu	(3,812)	(3,492)
Ualipo ya kanzio ya dhima zilizokodishwa	(3,703)	(3,619)
Fedha Halisi zilizotumika kwa Shughuli za Kifedha	(7,515)	(7,111)
Ongezeko halisi katika fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu	(24,014)	65,700
Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa mwaka	266,766	200,534
Faida zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni za fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu	1,227	531
Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa mwaka	243,979	266,766

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI (Kiasi kwa shilingi milioni)		
	Mwaka 2023	Mwaka 2022
Mapato ya riba	133,835	113,077
Gharama za riba	(40,592)	(31,894)
Mapato halisi ya riba	93,243	81,183
Mapato yasiyo ya riba:		
Ada na kamisheni (mapato)	21,154	20,423
Ada na kamisheni (gharama)	(240)	(347)
Ada na kamisheni halisi	20,914	20,076
Faida zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni	21,050	11,575
Mapato mengine	2,906	74
Faida ya uendeshaji	138,113	112,908
Punguzo/ongezeko la tengu katika mikopo	(29,408)	(25,100)
Faida ya uendeshaji	108,705	87,808
Gharama za uendeshaji	(81,621)	(61,713)
Faida ya Uendeshaji	27,084	26,095
Tengo la kodi ya mapato	(9,611)	(8,150)
Faida halisi baada ya kodi ya mapato	17,473	17,945
Mapato mengine yaliyojumuishwa (bainisha)	(8,389)	11,671
Jumla ya faida iliyojumuishwa kwa mwaka	9,084	29,616
Idadi ya waajiriwa	609	577
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI		
Uwiano wa faida baada ya kodi na wastani wa mali	1.0%	1.2%
Uwiano wa faida baada ya kodi na wastani wa mali za wanahisa	7.2%	8.0%
Uwiano wa matumizi yasiyo ya riba na mapato ghafi	59.1%	54.7%
Uwiano wa mapato halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha	6.7%	6.0%

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI (Kiasi kwa shilingi milioni)						
	Mtaji wa Hisa	Akiba ya Mtaji	Akaunti Nyingine za Mtaji	Mapato Yaliyobakizwa	Tengo la thamani ya amana za serikali	Jumla
Tarehe 1 mwezi wa kwanza 2023						
	2,520	45,935	3,122	175,527	11,518	238,622
Faida halisi baada ya kodi ya mapato	-	-	-	17,473	-	17,473
Mapato mengine yaliyojumuishwa						
Faida katika kutathmini ardhi na majengo	-	-	-	-	-	-
Tengo la kodi ya mbele	-	-	-	-	-	-
Zililopokelewa Tengo la uthibiti la mtaji	-	-	-	-	-	-
Uchakavu wa mali uliozidi	-	-	(156)	156	-	-
Kodi ya mbele kwenye uchakavu wa mali	-	-	47	(47)	-	-
Tengo la thamani ya amana za serikali	-	-	-	-	(11,984)	(11,984)
Tengo la kodi ya mbele	-	-	-	-	3,595	3,595
Jumla ya mapato yaliyojumuishwa	-	-	(109)	17,582	(8,389)	9,084
Tarehe 31 mwezi wa kumi na mbili 2023						
	2,520	45,935	3,013	193,109	3,129	247,706
Tarehe 1 mwezi wa kwanza 2022						
	2,520	45,935	1,945	157,514	1,092	209,006
Faida halisi baada ya kodi ya mapato	-	-	-	17,945	-	17,945
Mapato mengine yaliyojumuishwa						
Tengo la kodi ya mbele	-	-	1,779	-	-	1,779
Zililopokelewa Tengo la uthibiti la mtaji	-	-	(534)	-	-	(534)
Uchakavu wa mali uliozidi	-	-	(97)	97	-	-
Kodi ya mbele kwenye uchakavu wa mali	-	-	29	(29)	-	-
Tengo la thamani ya amana za serikali	-	-	-	-	14,894	14,894
Tengo la kodi ya mbele	-	-	-	-	(4,468)	(4,468)
Jumla ya mapato yaliyojumuishwa	-	-	1,177	18,013	10,426	29,616
Tarehe 31 mwezi wa kumi na mbili 2022						
	2,520	45,935	3,122	175,527	11,518	238,622

Sisi Wakurugenzi tunathibitisha kwamba machapisho haya yametoka kwenye hesabu za benki zilizokaguliwa kwa mujibu wa muongozo wa utunzaji fedha na mali wa kimataifa (International Financial Reporting Standards- IFRSs). Hesabu hizi zimekaguliwa na KPMG na kupata hati safi. Hesabu hizi zimeidhinishwa na bodi ya wakurugenzi tarehe 7 mwezi wa tatu 2024 na kusainiwa na;

Linus W Gitahi

Mwenyekiti wa bodi

Muzaffer Khawaja

Mjumbe wa bodi